Mắt nheo tóc xoăn – Thơ Đinh Thị Như Thúy
20.06.2016
Đêm qua những nụ cười đã về trong khu vườn tôi. Hong khô ủ dột của ngày mưa ẩm ướt. Này, mắt nheo tóc xoăn. Cứ nồng nàn những lời ca bên lửa. Để giọt buồn trên mái phố thôi rơi.
Tất cả sao dịu êm như giấc mơ tôi chờ từ lâu lắm. Từ ngày lãng quên, tôi là chiếc lá trên dòng thời gian xao xác chảy. Chẳng kịp nhận ra sự thay đổi của mùa.
Đêm qua những mầm cây đã cựa mình trong hy vọng. Về những ngày nắng ấm. Và một mùa lá xanh.
Rồi sau mỗi bước đi ngày để lại những bông hoa và những giọt nước mắt. Này, mắt nheo tóc xoăn! Đừng tiếc nuối những lời ca bên lửa. Có thể những bông hoa không còn, nhưng trên mỗi lá xanh lấp lánh sương, hương thơm ngọt ngào kia mãi còn lan toả..
Đ.T.N.T
Có thể bạn quan tâm
Nét cong - Nguyễn Tiến MinhÔng già nhân hậu kể chuyện cho các em – Thanh Quế Thành phố, phượng và cát - Thơ Trần Thị Lưu LyThơ Bùi Mỹ HồngTháng 12 năm 79 – Thơ Ngân VịnhDấu xưa xe ngựa hồn thu thảo… - Bùi Văn TiếngEm - Truyện ngắn của Lê ĐìnhĐó là thời nào - Thanh Quếtương tư - Lê Kim ThượngBuổi học của Thúy – Truyện Hồ Thị Hiếu Hiền