Quảng Trị ơi
28.06.2022
Năm mươi năm trời vẫn xanh màu xanh Quảng Trị
Vẫn thiên thu mây trắng tầng không
Sóng vẫn vỗ đôi bờ Thạch Hãn
Thành Cổ vẫn sôi những mạch máu hồng
Năm mươi năm một thời bom đạn
Tám mươi mốt ngày đêm đỏ lửa một mùa hè
Còn Quảng Trị khúc thương ca bi tráng
Thăm thẳm hồn trong những tiếng ve
Sớm mai này dâng hương lên tượng đài Thành Cổ
Gương liệt oanh những người lính anh hùng
Cỏ tha thiết nhắc lời xương máu đổ
Gió hai miền xanh màu xanh bao dung
Nửa trăm năm rồi mẹ ơi
Các con của mẹ đã hòa vào đất mẹ
Tuổi đôi mươi các anh mãi trẻ
Thành những bông hoa bất tử dâng đời
V.L
Bài viết khác cùng số
Một chuyến đi về miền đất hồi sinhNgười thương binh kể chuyện sử qua hồi kýNhớ những ca khúc hay về đề tài thương binh, Liệt sĩDòng sông hoa đăngDạy Toán tiết 5Chiếc thùng phuy đựng cátGánh trên vai PhốVề Trà Quế, quay phía nào cũng nồng nànĐà Nẵng, lỡ hẹn một loài hoaGiấc mộng sông HànBên sông Thạch HãnEm theo về Quảng TrịThơ Nguyễn Nho KhiêmThành CổNgày bình yên Quảng TrịThơ Đoàn Văn BìnhThơ Nguyễn Ngọc HưngThơ Ngô Liên HươngThơ Nguyễn Hữu PhúQuảng Trị ơiBản tình ca Cửa TùngNhững câu thơ chạm khắc vào thời gianNgôn ngữ và nghệ thuật diễn đạt của văn học dân gian Quảng Nam - Đà NẵngBùi Giáng - Đằng sau những câu thơMột không gian tươi màu (Đọc tập thơ Bên cửa sổ của Nguyễn Nho Khiêm)Cảm nhận tập sách “Những kỷ niệm dọc đường đời” của Thanh QuếNhớ cố hương xao xuyến tấc lòngGặp họa sĩ Trần Thế Vĩnh ở quê nhàĐến với bài thơ “Tháng mấy rồi anh” của Kim ĐínhTĩnh vậtCát vàng, núi biếc, biển xanh Đà NẵngCúc ơi em ở nơi môThu về trên sông Hàn