Em theo về Quảng Trị
28.06.2022
Em theo về Quảng Trị với anh đây
Lòng ấm lại với bao điều chưa nói
Dẫu cái nắng nám làn da bánh mật
Vẫn đượm đà câu “muối mặn gừng cay”
Em theo về Quảng Trị với anh đây
Cửa Tùng xanh mơn man làn tóc gió
Bờ Hiền Lương đôi mắt buồn thiên cổ
Nhân chứng phân ly ngày ấy hai miền
Trang lịch sử buồn để gió cuốn đi
Sóng nước tuổi hai mươi còn xanh mãi
Đảo Cồn Cỏ soi bóng mình đứng dậy
Tiếng chèo khuya nhè nhẹ nước trên mây
Em theo về Quảng Trị với anh đây
Vùng đất lửa rực lên màu hoa đỏ
Anh ngày nắng. Em ngày mưa tiếp nối
Sóng vỗ bờ xanh biếc tuổi hai mươi.
T.S
Bài viết khác cùng số
Một chuyến đi về miền đất hồi sinhNgười thương binh kể chuyện sử qua hồi kýNhớ những ca khúc hay về đề tài thương binh, Liệt sĩDòng sông hoa đăngDạy Toán tiết 5Chiếc thùng phuy đựng cátGánh trên vai PhốVề Trà Quế, quay phía nào cũng nồng nànĐà Nẵng, lỡ hẹn một loài hoaGiấc mộng sông HànBên sông Thạch HãnEm theo về Quảng TrịThơ Nguyễn Nho KhiêmThành CổNgày bình yên Quảng TrịThơ Đoàn Văn BìnhThơ Nguyễn Ngọc HưngThơ Ngô Liên HươngThơ Nguyễn Hữu PhúQuảng Trị ơiBản tình ca Cửa TùngNhững câu thơ chạm khắc vào thời gianNgôn ngữ và nghệ thuật diễn đạt của văn học dân gian Quảng Nam - Đà NẵngBùi Giáng - Đằng sau những câu thơMột không gian tươi màu (Đọc tập thơ Bên cửa sổ của Nguyễn Nho Khiêm)Cảm nhận tập sách “Những kỷ niệm dọc đường đời” của Thanh QuếNhớ cố hương xao xuyến tấc lòngGặp họa sĩ Trần Thế Vĩnh ở quê nhàĐến với bài thơ “Tháng mấy rồi anh” của Kim ĐínhTĩnh vậtCát vàng, núi biếc, biển xanh Đà NẵngCúc ơi em ở nơi môThu về trên sông Hàn