Tạo điều kiện để sinh viên tìm hiểu về nghệ thuật Tuồng
26.02.2024
Nhà hát tuồng Nguyễn Hiển Dĩnh phối hợp Trường Đại học FPT Đà Nẵng tổ chức chương trình giới thiệu nghệ thuật tuồng xứ Quảng cho sinh viên tại nhà hát vào ngày 24/2.
Một cảnh trong vở tuồng “Thị Kính - Thị Mầu”.
Chương trình giới thiệu vở tuồng “Thị Kính - Thị Mầu” do các nghệ sĩ, diễn viên của Nhà hát tuồng Nguyễn Hiển Dĩnh biểu diễn, đồng thời giới thiệu cho các em về phục trang, nghệ thuật hóa trang, vẽ mặt Tuồng.
Ngoài ra, các nghệ sĩ, diễn viên còn giao lưu với sinh viên, giải đáp cho các em những thắc mắc về nghệ thuật tuồng xứ Quảng.
Đây là hoạt động góp phần nhằm quảng bá, giới thiệu nghệ thuật biểu diễn truyền thống cho học sinh, sinh viên, các nhân vật gắn với các tác phẩm văn học dân gian.
Có thể bạn quan tâm
NSNA Huỳnh Văn Truyền đoạt giải Nhất Cuộc thi ảnh và tác phẩm báo chí với chủ đề “Phòng cháy, chữa cháy và cứu nạn cứu hộ”Công bố Giải thưởng Tác giả Trẻ của Hội Nhà văn Việt NamCuộc thi viết “Điều gì làm bạn ấn tượng nhất về EU, hãy viết ra và giành vé máy bay đến thăm châu Âu”Đề xuất phát sóng trên truyền hình các tác phẩm điện ảnh chất lượng phục vụ công chúngCuộc thi sáng tác ca khúc: Người chiến sĩ biên phòng và biên giới, hải đảo tỉnh Kiên Giang năm 2015Điểm mới trong thể lệ Giải Búa liềm vàng lần thứ V - năm 2020Cơ hội tham gia khóa học trực tuyến dành cho các nhà làm phim trẻ Việt NamĐà Nẵng đoạt nhiều giải thưởng tại Liên hoan ảnh nghệ thuật Khu vực Nam Trung Bộ và Tây Nguyên lần thứ 26 năm 2021Việt Nam tham dự Liên hoan phim ASEAN lần thứ nhất tại Hong KongPhát động Cuộc thi sáng tác ca khúc chủ đề "Bài ca giao thông đi cùng năm tháng"