Hội Văn nghệ dân gian đi thực tế sáng tác tại Quảng Nam
02.10.2020
Thực hiện kế hoạch công tác năm 2020, từ ngày 02 đến ngày 04/10/2020, Hội Văn nghệ dân gian thành phố Đà Nẵng có chuyến công tác điều tra, sưu tầm tại huyện Đông Giang, tỉnh Quảng Nam.
Đoàn công tác gồm 15 hội viên do Nhà nghiên cứu Đinh Thị Hựu, Chủ tịch Hội Văn nghệ dân gian Đà Nẵng làm trưởng đoàn.
Chuyến thực tế lần này nhằm thu thập tư liệu thực tế tại làng Gừng, (thị trấn P’rao, huyện Đông Giang) về những vấn đề của tộc người Cơ tu như: văn học dân gian, âm nhạc dân gian, múa dân gian, phong tục, tập quán, lễ hội, ẩm thực, nhà ở, giao lưu văn hóa với tộc người khác... Trên cơ sở đó, góp phần lưu giữ và đưa ra những giải pháp để bảo tồn văn hóa của người Cơ tu.
Một số hình ảnh tại chuyến thực tế sáng tác:
T.H (Ảnh: Văn Thành Lê)
Có thể bạn quan tâm
Thể lệ giải báo chí 'Vì sự nghiệp đại đoàn kết dân tộc' lần 13Thể lệ Cuộc thi ảnh Nghệ thuật Quốc tế lần thứ 8 tại Việt Nam năm 2015 (VN-15)Hội viên Đà Nẵng đạt giải cao tại Giải thưởng Văn nghệ Dân gian năm 2020Đà Nẵng tổ chức cuộc thi viết về tấm gương người tốt, việc tốt thi đua yêu nướcNgày hội văn hóa đọc Đà Nẵng lần 1 diễn ra trong 7 ngàyHọp báo Triển lãm Mỹ thuật khu vực V (Nam miền trung - Tây Nguyên) năm 2022Sáng tác tranh cổ động kỷ niệm ngày sinh Chủ tịch Hồ Chí MinhKế hoạch phát động, hưởng ứng Giải thưởng sáng tác, quảng bá tác phẩm văn học, nghệ thuật, báo chí chủ đề "Học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh giai đoạn 2023-2025Mở Trại sáng tác kịch bản phim hoạt hình Việt Nam 2022Khai mạc Hội sách Sơn Trà năm 2022 với chủ đề “Sách và Văn hóa đọc”